Ngữ Văn Lớp 7: viết bài văn nghị luận về việc bố mẹ hay so sánh với con nhà người ta
Ngữ Văn Lớp 7: viết bài văn nghị luận về việc bố mẹ hay so sánh với con nhà người ta
Ngữ Văn Lớp 7: viết bài văn nghị luận về việc bố mẹ hay so sánh với con nhà người ta
Ngữ Văn Lớp 7: viết bài văn nghị luận về việc bố mẹ hay so sánh với con nhà người ta
Để biết thêm thông tin chi tiết, xin liên hệ:
Địa chỉ: KDC Ruộng Dinh, Ma Lâm, Hàm Thuận Bắc, Bình Thuận. (Cô Thanh)
© Mầm Non Hương Sen
“Con nhà người ta” có lẽ là kẻ thù của bao học sinh và tôi cũng vậy đó. Cùng là một bài kiểm tra tôi chỉ kém mấy đứa bạn tôi một điểm nhưng về nhà bố mẹ tôi cũng so sánh tôi với họ. Mỗi lần đi họp phụ huynh về , trong bữa cơm tôi rất ám ảnh vì chắc chắn rằng bố mẹ tôi sẽ so sánh mấy đứa học nhất nhì lớp. Nhiều trận cãi vả, tôi cũng đều nói : “Nếu bố thích con nhà người ta như vậy sao bố mẹ không mang con nhà người ta về mà nuôi”. Nhưng rồi kết quả cũng chẳng thay đổi, bố mẹ tôi vẫn vậy lúc nào cũng đặt con người ta lên hàng đầu để so sánh với tôi. Tôi biết rằng bố mẹ tôi nói như vậy cũng là vì muốn con mình biết cố gắng phấn đấu hơn nhưng họ vẫn chưa nghĩ đến việc rồi một ngày con cái của mình sẽ từ những câu so sánh đó mà con cái của mình không còn động lực để phấn đấu thậm chí là điên dại , tự kỷ.
Ai cũng có một nét đặc biệt riêng , tôi mong rằng mọi bố mẹ sẽ thay việc so sánh con mình với con người khác bằng việc an ủi chúng để chúng có động lực. Còn tôi, tôi cũng mong rằng một ngày nào đó bố mẹ tôi sẽ hiểu được cảm xúc của tôi và không so sánh tôi với đám bạn nữa !
#hongocanh5
– Có gì không hay mong cậu thông cảm nkaa!